Mức phạt lỗi điều khiển xe máy không có hệ thống hãm và không có Giấy phép lái xe là bao nhiêu tiền?


Tôi điều khiển xe máy bị CSGT lập biên bản lỗi điều khiển xe máy không có hệ thống hãm và không có giấy phép lái xe. Cho tôi hỏi với hai lỗi này thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi điều khiển xe máy của ông anh trai thì người này có bị xử phạt không?

Thứ nhất, mức phạt lỗi điều khiển xe máy không có hệ thống hãm

Căn cứ theo pháp luật tại điểm g khoản 1 Điều 17 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP như sau :

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

g) Điều khiển xe không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không có tác dụng, không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;”

Như vậy, theo lao lý trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn ; bạn điều khiển và tinh chỉnh xe máy mà không có mạng lưới hệ thống hãm thì bạn sẽ bị vận dụng mức xử phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng .

Mức phạt lỗi điều khiển xe máy không có hệ thống hãm và không có Giấy phép lái xe là bao nhiêu tiền?

Mức phạt lỗi điều khiển xe máy không có hệ thống hãm và không có Giấy phép lái xe là bao nhiêu tiền?

Thứ hai, quy định xử phạt lỗi điều khiển xe máy mà không có Giấy phép lái xe

Căn cứ điểm a khoản 5 Điều 21 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 11 Điều 2 Nghị định 123 / 2021 / NĐ-CP pháp luật như sau :

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Đồng thời, địa thế căn cứ điểm k khoản 1 Điều 82 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP được sửa đổi bởi điểm a khoản 32 Điều 2 Nghị định 123 / 2021 / NĐ-CP pháp luật như sau :

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền được phép tạm giữ phương tiện trước khi ra quyết định xử phạt theo quy định tại khoản 2, khoản 8 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính (được sửa đổi, bổ sung năm 2020) đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này:

k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm b, điểm e, điểm h khoản 8; điểm c, điểm i khoản 9; điểm b khoản 10 Điều 30;”

Như vậy, theo lao lý trên, trường hợp bạn không có Giấy phép lái xe nhưng điều khiển và tinh chỉnh xe máy thì bạn bị phạt tiền từ một triệu đồng đến 2.000.000 đồng. Đồng thời sẽ bị tạm giữ phương tiện đi lại 07 ngày .

Thứ ba, quy định xử phạt chủ phương tiện vi phạm

Căn cứ điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP pháp luật như sau :

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng);”

Dẫn chiếu đến khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008, quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông như sau:

– Người lái xe tham gia giao thông vận tải phải đủ độ tuổi, sức khoẻ pháp luật tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe tương thích với loại xe được phép điều khiển và tinh chỉnh do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp .Người tập lái xe xe hơi khi tham gia giao thông vận tải phải thực hành thực tế trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái .- Người lái xe khi tinh chỉnh và điều khiển phương tiện đi lại phải mang theo những sách vở sau :+ Đăng ký xe ;

+ Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

+ Giấy ghi nhận kiểm định bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường tự nhiên so với xe cơ giới pháp luật tại Điều 55 của Luật này ;+ Giấy ghi nhận bảo hiểm nghĩa vụ và trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới .Như vậy, theo những lao lý trên, trường hợp xe máy do anh trai bạn thay mặt đứng tên và nhưng giao cho bạn không có Giấy phép lái xe tinh chỉnh và điều khiển – người lái xe không đủ điều kiện kèm theo tham gia giao thông vận tải thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng .

Source: https://xemayquangngai.net
Chuyên mục: Kinh nghiệm

Có thể bạn thích

Số Loại Xe Máy Là Gì ? Cách Lên Xuống Số Xe Máy Đơn Giản Và Êm Ái Nhất

Hiện nay, xe máy đã rất phổ biến và là phương tiện thiết yếu nhất …

Vi phạm lỗi không bảo hiểm xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Giấy ĐK xe, giấy phép lái xe máy và bảo hiểm dân sự bắt buộc …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *