Lỗi vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền năm 2022?

Trong những hành vi vi phạm hành chính về giao thông vận tải đường đi bộ, lỗi vượt đèn đỏ là một trong những lỗi phổ cập tại Nước Ta. Tuy nhiên, hành vi vi phạm này bị giải quyết và xử lý thế nào ? Bài viết sau đây sẽ làm rõ mức xử phạt vi phạm hành chính với hành vi vượt đèn đỏ .

Tư vấn mức phạt lỗi vượt đèn đỏ năm 2020 qua Tổng đài 1900 6557

Tổng đài tư vấn mức phạt vi phạm giao thông: 1900 6557

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì:

” 3. Tín hiệu đèn giao thông vận tải có ba mầu, pháp luật như sau :
a ) Tín hiệu xanh là được đi ;

b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

c ) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp ; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm vận tốc, chú ý quan tâm quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường. “
Theo đó, những phương tiện đi lại giao thông vận tải không được đi khi đèn tín hiệu giao thông vận tải có màu đỏ. Khi có hành vi vi phạm, tùy loại phương tiện đi lại, người tinh chỉnh và điều khiển giao thông vận tải bị giải quyết và xử lý vi phạm hành chính ở mức khác nhau, đơn cử như sau :

Mức phạt lỗi vượt đèn đỏ với người điều khiển xe máy

Căn cứ Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP như sau:

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến một triệu đồng so với người tinh chỉnh và điều khiển xe triển khai một trong những hành vi vi phạm sau đây :
a ) Điều khiển xe chạy quá vận tốc lao lý từ 10 km / h đến 20 km / h ;
b ) Dừng xe, đỗ xe trong hầm đường đi bộ không đúng nơi pháp luật ;
c ) Vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt so với loại phương tiện đi lại đang điều khiển và tinh chỉnh, trừ những hành vi vi phạm lao lý tại điểm h khoản 3 Điều này ;
d ) Vượt xe trong hầm đường đi bộ không đúng nơi lao lý ; quay đầu xe trong hầm đường đi bộ ;

Mức phạt lỗi vượt đèn đỏ với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 5 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP như sau:

” 5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng so với người tinh chỉnh và điều khiển xe thực thi một trong những hành vi vi phạm sau đây :

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

b ) Không chấp hành tín hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển và tinh chỉnh giao thông vận tải hoặc người trấn áp giao thông vận tải ; ”

Tư vấn mức phạt lỗi vượt đèn đỏ năm 2018 qua Tổng đài 1900 6557

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ 1900 6557 CUNG CẤP MỨC PHẠT MỌI HÀNH VI VI PHẠM GIAO THÔNG

TỔNG ĐÀI 1900 6557 sẽ tư vấn những vấn đề sau liên quan đến vấn đề giao thông:

– Tư vấn về các LỖI vi phạm hành chính của Luật giao thông đường bộ, đường sắt;

– Tư vấn MỨC XỬ PHẠT HÀNH CHÍNH tương ứng với lỗi vi phạm hành chính Luật giao thông đường bộ, đường sắt;

– Tư vấn HÌNH PHẠT BỔ SUNG đối với lỗi vi phạm hành chính Luật giao thông đường bộ, đường sắt;

– Tư vấn các bước KHIẾU NẠI quyết định hành chính của cơ quan công an đối với lỗi vi phạm hành chính Luật giao thông đường bộ, đường sắt;

– Tư vấn các VẤN ĐỀ KHÁC liên quan đến hành vi vi phạm Luật giao thông đường bộ;

CẦN LÀM GÌ ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ QUA TỔNG ĐÀI 1900 6557 ?

Trong quá trình tham gia giao thông, có những lỗi vi phạm bạn cần được tư vấn ngay để có các biện pháp xử lý. Do đó, giải pháp lựa chọn việc gọi điện tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 sẽ phù hợp với khách hàng. TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 của chúng tôi hoạt động 24/24 nên quý khách hàng có thể kết nối bất cứ lúc nào. Các chuyên viên tư vấn của chúng tôi có nhiều năm kinh nghiệm trong hoạt động tư vấn pháp luật và cam kết mang lại cho khách hàng sự hài lòng khi sử dụng dịch vụ của chúng tôi.

Để được các chuyên viên và luật sư của chúng tôi tư vấn lỗi vi phạm Luật giao thông đường bộ, khách hàng chỉ cần thực hiện một thao tác nhỏ là nhấc máy điện thoại và gọi tới SỐ: 1900 6557 và làm theo hướng dẫn theo lời chào trong Tổng đài.

Lưu ý:

– Khách hàng có thể dùng điện thoại cố định hoặc di động và KHÔNG cần nhập mã vùng điện thoại khi gọi tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557

– Thời gian làm việc của TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 bắt đầu từ 8h sáng đến 9h tối tất cả các ngày trong tuần.

Để đảm bảo chúng tôi luôn có thể hỗ trợ được khách hàng, khách hàng hãy làm động tác nhỏ là lưu số điện thoại: 1900 6557 vào danh bạ để sử dụng dịch vụ của chúng tôi bất kỳ lúc nào.

Quý vị sung sướng tìm hiểu thêm mục HỎI – ĐÁP luật dân sự để được giải đáp những vướng mắc về pháp lý giao thông vận tải đường đi bộ như :

Có được nhờ người khác nộp phạt khi vi phạm giao thông đường bộ không?

Tôi điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ quy định 20 km/giờ. Xin hỏi như vậy tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền? Tôi có thể nhờ người nộp phạt hộ được không?

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin được vấn đáp như sau :
Căn cứ theo lao lý tại điểm i Khoản 5 Điều 5 Nghị định số 100 / 2019 / NĐ-CP ngày 30/12/2019 của nhà nước được sửa đổi, bổ trợ bởi nghị định 123 / 2021 / NĐ-CP như sau :

“ 5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng so với người điều khiển và tinh chỉnh xe thực thi một trong những hành vi vi phạm sau đây : i )Điều khiển xe chạy quá vận tốc pháp luật từ 10 km / h đến 20 km / h. ”

Như vậy trong trường hợp này bạn có thể bị phạt tiền từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Bạn hoàn toàn có thể nhờ người nộp phạt được bằng hình thức chuyển nhượng ủy quyền. Tuy nhiên cần chú ý quan tâm rằng giấy ủy quyền phải được xác nhận. Trong giấy ủy quyền cần ghi rõ số CMND của bạn và người được chuyển nhượng ủy quyền .

Thẩm quyền xử phạt vi phạm giao thông?

Luật sư vui mừng tư vấn cho tôi công an xã, phường có quyền xử phạt vi phạm hành chính trong nghành nghề dịch vụ giao thông vận tải không ? Pháp luật có lao lý thế nào ?

Trả lời:

Theo Điều 74 và 76 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP như sau:

Điều 74. Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt

[ … ] 4. Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trưởng trạm Công an cửa khẩu, khu công nghiệp trong khoanh vùng phạm vi công dụng, trách nhiệm được giao có tương quan đến trật tự bảo đảm an toàn giao thông vận tải đường đi bộ, đường tàu có thẩm quyền xử phạt so với những hành vi vi phạm pháp luật tại những điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau
a ) Điểm đ, điểm g khoản 1 ; điểm g, điểm h khoản 2 ; điểm b, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm k, điểm r, điểm s khoản 3 Điều 5, trừ trường hợp gây tai nạn đáng tiếc giao thông vận tải ;
b ) Điểm g, điểm n khoản 1 ; điểm a, điểm đ, điểm h, điểm l khoản 2 ; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm k, điểm m, điểm n, điểm o khoản 3 ; điểm b, điểm d khoản 4 Điều 6, trừ trường hợp gây tai nạn thương tâm giao thông vận tải ; ” ;
c ) Điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 2 ; điểm d khoản 3 ; điểm b, điểm đ, điểm g khoản 4 Điều 7, trừ trường hợp gây tai nạn đáng tiếc giao thông vận tải ;
d ) Điểm c, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h, điểm k, điểm l, điểm m, điểm n, điểm o, điểm p, điểm q khoản 1 ; khoản 2 ; khoản 3 ; khoản 4 Điều 8 ;
đ ) Điều 9, Điều 10 ;
e ) Khoản 1, khoản 2, khoản 6, khoản 7 Điều 11 ;
g ) Điểm a khoản 1, điểm đ khoản 2 Điều 12 ;
h ) Khoản 1, khoản 2 Điều 15 ;
i ) Điều 18 ; khoản 1 Điều 20 ;
k ) Điểm b khoản 3 Điều 23 ;
l ) Khoản 4 Điều 31 ; khoản 1, khoản 2 Điều 32 ; khoản 1 Điều 34 ;
m ) Khoản 1, khoản 2, khoản 3, khoản 4, khoản 6 Điều 47 ; điểm b, điểm c, điểm d khoản 1 Điều 49 ; điểm b khoản 1, khoản 2 Điều 53 ; khoản 1 Điều 72 ;
n ) Khoản 1 ; điểm a, điểm b khoản 2 ; khoản 3 Điều 73. ”
Điều 76. Thẩm quyền xử phạt của Công an nhân dân
1. Chiến sĩ Công an nhân dân đang thi hành công vụ có quyền :

a) Phạt cảnh cáo;

b ) Phạt tiền đến 500.000 đồng so với hành vi vi phạm trong nghành giao thông vận tải đường đi bộ, đường tàu .
Do đó, công an xã, phường trong khoanh vùng phạm vi tính năng, trách nhiệm hoàn toàn có thể xử phạt vi phạm hành chính trong nghành nghề dịch vụ giao thông vận tải đường đi bộ trong những trường hợp trên .

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 19006557 để được tư vấn.

Source: https://xemayquangngai.net
Chuyên mục: Kinh nghiệm

Có thể bạn thích

Số Loại Xe Máy Là Gì ? Cách Lên Xuống Số Xe Máy Đơn Giản Và Êm Ái Nhất

Hiện nay, xe máy đã rất phổ biến và là phương tiện thiết yếu nhất …

Vi phạm lỗi không bảo hiểm xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Giấy ĐK xe, giấy phép lái xe máy và bảo hiểm dân sự bắt buộc …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *